Ngữ văn Lớp 6: Văn bản Vịt con đi lạc Gà mẹ dẫn đàn con đi ăn, thấy Vịt con đi lạc liền gọi : – Này Vịt con, đi với cô nào ! Cô sẽ giúp con kiếm ăn Vịt con nghe vậy liền đi theo ăn chung với đàn gà. Đàn gà con thấy Vịt con được mẹ chia mồi nên phàn nàn : – Sao mẹ lại cho vịt con ăn chung với tụi con ? Nó đâu cùng loài vs chúng mik ? Gà mẹ giải thích : – Các con thử nghĩ nếu bản thân mình đi lạc và gặp đàn vịt khác thì sao ? Lúc đó các con muốn đc họ giúp đỡ hay bị bỏ rơi chỉ vì khác loài ? Từ câu chuyện trên hãy rút ra bài học trong cuộc sống, giúp em giải bài này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.