Ngữ văn Lớp 6: 1. Hình ảnh " Áo nâu nhuộm bùn" trong bai thơ " Việt Nam quê hương ta " nhằm diển tả điều gì ? A. Sự khó khăn , vất vả, gian lao, của những người lao động B. Áo đc nhuộm bằng bùn C. Sự kiên cường của những người lao động . D. Niềm lạc quan của nhửng người lao động 2. Thành ngữ " Vui như tết" có nghĩa là ?, giúp em giải bài này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.
2. Mỗi khi Tết đến xuân về, lòng người còn được tiếp thêm sinh khí từ trời đất, từ tình ruột thịt thân thương bỗng trở nên tràn đầy cảm xúc, tràn đầy năng lượng. Trẻ thấy mình lớn thêm, già thấy mình trẻ lại. Và vì thế, từ xa xưa người Việt Nam đã có thành ngữ “Vui như Tết”.
A. Sự khó khăn , vất vả, gian lao, của những người lao động
B. Áo đc nhuộm bằng bùn
C. Sự kiên cường của những người lao động .
D. Niềm lạc quan của nhửng người lao động
Mong bạn đánh giá giúp mk vs
Sự khó khăn,vất vả của người lao động